Mui Studio & Thai fandub
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Mui Studio & Thai fandub

เว็บบอร์ดรวบรวมผลงานของทีมพากย์ หมุยสตูดิโอ และเชิญชวนเหล่าผู้ล่าความฝัน ต้องการฝึกฝนการพากย์ หรือ ต้องการทำเป็นงานอดิเรก หรือ เพื่อความสนุกก็ตาม มาโพสงานโชว์ความสามารถกันได้ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคนที่ชื่นชอบการพากย์หรือทุกคนทีแวะมาชมนะคร้าบ

บ้านบ้าน  PortalPortal  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

| เทคนิค II | >> Vocal Removed <<

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
D1SC0UNT
Moderators
D1SC0UNT

: 34

| เทคนิค II | >> Vocal Removed << Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: | เทคนิค II | >> Vocal Removed <<   | เทคนิค II | >> Vocal Removed << EmptyThu Jan 14, 2010 1:18 pm

ในตอนนี้ จะเขียนถึงเรื่องของการ ตัดเสียงพากย์ออริจินอล หรือการตัดเสียงร้อง ออกจากเพลง เพื่อที่เราจะได้ไฟล์ Backingtrack มานะครับ

============

วิธีการตัดเสียงเนี่ย มีอยู่หลายวิธีแล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนนะครับ ผมจะค่อยๆไล่ไปทีละโปรแกรมเลยแล้วกัน

=============

|| Adobe Audition ||

เป็นโปรแกรมที่ผมค่อนข้างชอบนะครับ ใช้ง่าย สะดวก และรวดเร็ว

ก่อนอื่นต้องบอกว่า เราจะทำงานกันใน Waveform View นะครับ

1. ยัดไฟล์ที่เราต้องการจะตัดเสียงร้องหรือเสียงพากย์ของ Original ออก

2. Crop ไฟล์ทั้งหมดแล้ว ไปที่ เมนู Favorite เลือก Vocal Removed

3. เสร็จแล้วอ่ะ = =

เดี๋ยวเอารูปมาใส่

=============

|| KM_Player ||

เป็นการตัดเสียงที่สะดวกและรวดเร็วไว้ใช้ในวันเวลาขี้เกียจๆได้ดีครับ

=========

สุดท้ายขอให้ทุกท่านทราบไว้นะครับ ไม่มีโปรแกรมไหน (จากเท่าที่ผมรู้) จะตัดเสียงได้ สะอาด ไม่มีข้อติ มันจะมีความไม่สมบูรณ์อยู่ด้วยเสมอครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคลิปที่ท่านนำมาตัด หากเป็น File จำพวก HD ก็อาจจะตัดได้ดีกว่าไฟล์ที่โหลดจากยูทูป (ซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้ว)

และก็วิธีการพลิกแพลง ความสามารถของท่าน

และสุดท้ายขอให้จำไว้ว่า .. สำหรับคนที่ฝึกพากย์ การตัดเสียงเก่งหรือไม่เก่งนั้น ไม่สำคัญเท่าการพากย์ เพราะเรามาพากย์ ไม่ได้มาหัดมิกซ์เสียงนะครับ (คำจากแอดมิน)

ใครที่มีวิธีอะไรดีๆก็อย่าลืมมาแนะนำกันบ้างนะครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
seafreez
น้องใหม่ ร้ายบริสุทธิ์
seafreez

: 41

| เทคนิค II | >> Vocal Removed << Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: | เทคนิค II | >> Vocal Removed <<   | เทคนิค II | >> Vocal Removed << EmptyFri Jun 08, 2012 2:36 am

รบกวนขอรูปในการ ตัดเสียง เดิม ด้วย Adobe Audition ด้วยครับ
ตอนนี้จะเริ่มลองสร้างผลงานดูบ้างแล้วครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down

| เทคนิค II | >> Vocal Removed <<
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» | เทคนิค I | >> Noise <<